Thứ Hai, Tháng Hai 18Mạng xã hội gia đình Việt Nam

14 khoản thu nhập không tính đóng BHXH từ ngày 01/01/2018

Thời gian gần đây, nhiều bạn đọc thắc mắc về những khoản thu nhập không phải tính đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc kể từ ngày 01/01/2018.

– Nhiều thông tin cho rằng từ năm 2018 sẽ đóng BHXH bắt buộc trên tổng thu nhập. Vậy có đúng không?

– Từ ngày 01/01/2018, những khoản thu nhập nào của người lao động không phải tính đóng BHXH bắt buộc? .

Từ ngày 01/01/2018, thêm nhiều khoản tính đóng BHXH bắt buộc; tuy nhiên, 14 khoản chế độ và phúc lợi sau sẽ không tính đóng BHXH bắt buộc (hiện hành không tính đóng và sau ngày 01/01/2018 cũng không tính đóng):

Nội dung nêu trên được căn cứ vào Khoản 3 Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH của Bộ lao động – Thương binh và Xã hội; Điểm 2.3 Khoản 2 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.

Tổng hợp

Facebook Comments

KLK 728×90
Xem thêm  Chủ tịch Mai Linh viết thư cầu cứu xin khoanh nợ bảo hiểm xã hội

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *